Các dịch vụ:

* Bộ chuyển đổi quang điện: 0974.002.002

* Quảng bá website để có nhiều khách hàng đến website của bạn hơn: Hotline: 0908 744 256 - 0917 212 969 - 08.8816 2969 (Mr Thanh), Email: [email protected] - [email protected]

Bộ chuyển đổi quang điện

Một số lưu ý khi mua converter quang bộ chuyển đổi quang điện Không những với dân kỹ thuật IT hay viễn thông mà còn khá quen thuộc đối với hầu hết những người dùng mạng máy tính. Nhưng vấn đề là làm thế nào để lựa chọn một converter quang – bộ chuyển đổi quang điện phù hợp với nhu cầu, kinh phí, chất lượng ra sao và vì sao phải converter quang đó là điều làm không ít nhân viên mua hàng, nhân viên kinh doanh hay nhân viên kỹ thuật phân vân?

Một số lưu ý khi mua converter quang bộ chuyển đổi quang điện, cách chọn bộ chuyển đổi quang điện, converter quang điện.

Không những với dân kỹ thuật IT hay viễn thông mà còn khá quen thuộc đối với hầu hết những người dùng mạng máy tính. Nhưng vấn đề là làm thế nào để lựa chọn một converter quang- bộ chuyển đổi quang điện phù hợp với nhu cầu, kinh phí, chất lượng ra sao và vì sao phải chọn mua đúng sản phẩm, đó là điều làm không ít nhân viên mua hàng, nhân viên kinh doanh hay nhân viên kỹ thuật phân vân?
Khái niệm converter quang

Converter Quang hay Bộ chuyển đổi quang điện là thiết bị chuyển từ tín hiệu điện sang tín hiệu dạng quang và ngược lại (chuyển từ giao diện Ethernet quang sang giao diện Ethernet điện - cổng RJ45).Về mặt kỹ thuật có rất nhiều thiết bị đổi quang điện như vậy và thường để phận biệt chúng ta phải gọi tên thiết bị gắn với dạng chuẩn điện mà thiết bị đó chuyển đổi sang, ví dụ: converter quang Ethernet, converter quang video audio, converter quang E1, converter quang RS232, RS422, RS485… Theo ví dụ đó chúng ta thấy rõ ràng là có rất nhiều chuẩn tín hiệu điện tuy nhiên thuật ngữ chúng ta thường nghe nhất vẫn là “converter quang” hay “bộ chuyển đổi quang điện”, trong khi thật ra phải nói đầy đủ là: converter quang Ethernet hoặc bộ chuyển đổi quang điện Ethernet. Đó là thiết bị chuyển đổi từ tín hiệu quang sang tín hiệu Ethernet, đầu nối (connector) RJ45 - là giao diện phổ biến nhất hiện nay mà chúng ta thường thấy trên các PC, laptop, switch, router, DSLAM, máy hàn cáp quang, máy đo data, đo cáp quang và trong nhiều thiết bị dây chuyển công nghiệp. Vì vậy khi nói với nhau converter quang hay bộ chuyển đổi quang điện là người ta đang nói về thiết bị chuyển đổi từ tín hiệu quang sang tín hiệu điện Ethernet (RJ45)

Bộ chuyển đổi quang điện


MC110CS là một bộ chuyển đổi quang điện được thiết kế để chuyển đổi các phương tiện truyền thông 100BASE-FX cáp quang sang 100BASE-TX cáp đồng và ngược lại. MC100CM là một bộ chuyển đổi quang điện được thiết kế để chuyển đổi các phương tiện truyền thông 100BASE-FX cáp quang sang 100BASE-TX cáp đồng và ngược lại. Thiết kế theo chuẩn IEEE 802.3u 10/100Base-TX và 100Base-FX. MC100CM là thiết kế để sử dụng với cáp quang chế độ multi-mode dùng trong kiểu kết nối SC-type. MC100CM hỗ trợ đặc tính tia laser bước sóng dài(LX) khi tốc độ chuyển tiếp dây dẫn đầy đủ. Làm việc ở bước sóng 850nm ở cả truyền và nhận dữ liệu. Gigabit Ethernet Single Fiber 10/100/1000M (Converter quang điện loại 1 sợi quang sử dụng cho internet và Camera IP với khoảng cách truyền xa từ 20km, 40km đến 120 km). Bộ chuyển đổi quang điện sẽ chuyển tín hiệu điện (Ethernet CAT-5E, CAT-6…) sang tín hiệu quang tương thích với cáp sợi quang. Còn ở đầu bên kia của cáp quang, một bộ chuyển đổi quang điện thứ 2 sẽ chuyển tín hiệu trở lại định dạng lúc ban đầu.

Ứng dụng của converter quang điện:

Để kết nối mạng giữa 2 switch, 2 máy tính, 2 mạng nội bộ, nói chung là giữa 2 thiết bị dùng chuẩn Ethernet thường chúng ta dung cáp xoắn cặp (twisted pair) như cáp UTP, STP, FTP… nhưng nhược điểm lớn của cáp đồng xoắn cặp là khoảng cách hoạt động bị hạn chế trong khoảng cách 100m (trên thực tế có thể dung đến ~130m tuy nhiên điều này phụ thuộc vào chất lượng cáp, chất lượng thiết bị Ethernet và thời gian sẽ càng làm tín hiệu không ổn định) ngoài ra cáp đồng xoắn cặp còn có khả năng bị nhiễu và bị sét lan truyền.

Vậy thì giải pháp nào khi bạn cần nối mạng giữa 2 điểm trên 100m đến vài chục km ? Converter quang - bộ chuyển đổi quang điện là thiết bị bạn cần phải trang bị.
Phân biệt converter quang Singlemode và converter quang Multimode

Hiện nay có hai loại cáp quang thông dụng là cáp quang singlemode và cáp quang multimode vì vậy cũng có 2 loại converter quang bộ chuyển đổi quang điện tương ứng với từng loại cáp quang này. Dùng cáp quang singlemode hay multimode đều đó phụ thuộc vào yêu cầu của thực tế, cụ thể ở đây là khoảng cách.

Với khoảng cách giữa 2 điểm cần kết nối nhỏ hơn 2km thì nên dùng cáp quang multimode, nếu khoảng cách lớn hơn 2km thì dùng cáp chọn converter quang bộ chuyển đổi nào? Có cần phải mua thiết bị xuất xứ Châu Âu, G7 hay không?


Ổ cắm mạng ALANTEK


Converterquang là một thiết bị thông dụng như switch/hub trong mạng nội bộ, converter quang được hàng loạt với cả lô ngàn cái, với 6 năm kinh nghiệm cung cấp thiết bị quang chúng tôi nhận thấy rằng chất lượng của converter quang rất đồng đều, xác suất lỗi rất thấp (được cho là chỉ 0.3/1000) , với những thiết bị thông dụng như thế này thì việc yêu cầu một sản phẩm từ Châu Âu hay G7 là một sự lãnh phí không cần thiết. Tuy nhiên nếu khách hàng cần một converter quang bộ chuyển đổi quang điện để dùng trong những môi trường công nghiệp đặc thù như nhà máy, xí nghiệp hoặc đặt trong những tủ ngoài trời (outdoor cabinet) ... những nơi có điều kiện môi trường, khí hậu khắc nghiệt thì nên quan tâm đến dòng converter quang công nghiệp chứ không phải những dòng converter quang dân dụng (thông dụng). Mặc dù vậy cũng cần lưu ý một số điểm khi chọn mua converter quang bộ chuyển đổi quang điện:

Chọn mua thiết bị từ nhà cung cấp chuyên về thiết bị và vật tư phụ kiện mạng cáp quang, điều này sẽ có lợi cho khách hàng trong vấn đề hậu mãi vì công ty chuyên cung cấp thường xuyên có thiết bị để cho khách hàng mượn khi thiết bị có sự cố và dịch vụ chăm sóc khách hàng tốt.

Là công ty có nhiều năm kinh nghiệm trong việc cung cấp thiết bị và tư vấn thiết kế mạng cáp quang

Converter quang (hay bộ chuyển đổi quang điện, bộ chuyển đổi cáp quang sang cáp đồng,…) là thiết bịHHD-220G-20 giúp chuyển từ tín hiệu dạng điện sang tín hiệu dạng quang và ngược lại. Về mặt kỹ thuật chuyên môn có rất nhiều thiết bị chuyển đổi quang điện và để nhận biết được chúng; ta cần phải gọi tên thiết bị gắn với dạng chuẩn điện mà thiết bị đó chuyển đổi sang; ví dụ: converter quang E1, converter quang Ethernet, converter quang video audio; converter quang RS485, RS232, RS422,…Theo đó chúng ta thấy rõ ràng là có rất nhiều loại chuẩn tín hiệu điện tuy nhiên thuật ngữ chúng ta hay nghe nhất vẫn là “converter quang” hay “bộ chuyển đổi quang điện”, trong khi đó ta phải nói đầy đủ là: converter quang Ethernet hoặc bộ chuyển đổi quang điện Ethernet. Đây là thiết bị chuyển đổi tín hiệu quang sang hiệu Ethernet; có đầu nối (connector) RJ45 – đây là giao diện phổ biến nhất hiện nay mà chúng ta thường thấy trên các thiết bị PC, laptop, switch, router; DSLAM, máy hàn cáp quang, máy đo data; đo cáp quang và trong nhiều thiết bị dây chuyền công nghiệp khác.

Ống luồn dây điện



Bộ chuyển đổi quang điện là gì? Bộ chuyển đổi quang điện hay còn gọi là converter quang, media converter hay cũng có thể gọi là thiết bị chuyển đổi tín hiệu quang. Thiết bị này thực hiện tiếp nhận và chuyển đổi tín hiệu quang sang điện và ngược lại ở 2 đầu khác nhau. Tuy nhiên, bộ chuyển đổi quang điện cần có hộp phối quang để kết nối và truyền tải tín hiệu.

Bộ chuyển đổi quang điện media converter quang 10/100M

Các loại converter quang phổ biến

Bộ chuyển đổi tín hiệu cáp quang sang cáp mạng được phân thành 2 dòng sản phẩm chính đáp ứng nhu cầu sử dụng rộng rãi của các hệ thông mạng viễn thông hiện nay.

Trong đó bao gồm:

Converter quang 10/100Mbps loại: Converter 1 sợi quang và 2 sợi quang

Converter quang 10/100/1000Mbps loại 1 sợi quang và 2 sợi quang
Nguyên lý hoạt động của Converter quang

Với cả 2 dòng bộ chuyển đổi quang điện 1 sợi quang và 2 sợi quang này đều hoạt động chung với 1 nguyên lý là 1 bên thì phát và bên còn lại là nhận. Điều đó có nghĩa là:

- Đầu bên phát: 1 bên có sợi cáp đồng( tín hiệu điện) được cắm vào bộ chuyển đổi quang điện sau đó được converter chuyển đổi thành tín hiệu quang. Đưa ra và chuyền đi theo sợi cáp quang single mode tối đa được 120km.

- Đầu bên này là đầu nhận: có nhiệm vụ là đưa tín hiệu quang vào và converter lại chuyển đổi ngược lại từ tín hiệu quang sang tín hiệu điện và cho ra kết nối với switch hay máy tính.

Ứng dụng của Converter quang

Kết nối hai hay nhiều mạng nội bộ (mạng LAN)

Kết nối với mạng Internet qua modem quang

Kết nối hệ thống Camera IP và tín hiệu đa phương tiện

Tạo mạng dự phòng và mở rộng hệ thống mạng LAN

Nên sử dụng converter quang hãng nào?

Trên thị trường đang trôi nổi rất nhiều bộ chuyển đổi mang thương hiệu khác nhau tuy nhiên nếu xét về chất lượng, độ uy tín thì không thể bỏ qua bộ chuyển đổi quang điện hãng G-NET.

- Nếu các bộ converter quang thông thường chỉ có thể thể truyền tải tín hiệu trên một chuẩn Singlemode hoặc Multimode thì Converter quang G-NET mang đến cho quý khách hàng nhiều hơn những giải pháp và sự tiện lợi khi chúng có thể chạy tương thích cả 2 chuẩn trên cùng một thiết bị.

- Giá thành của bộ chuyển đổi quang điện rất cạnh tranh so với thị trường và có đầy đủ giấy tờ chứng nhận nguồn gốc và chất lượng. Cùng với đó cũng chỉ có G-NET mới có chế độ bảo hành 24 tháng, 1 đổi 1 trong vòng 1 tháng trên toàn bộ các sản phẩm.

Bộ chuyển đổi quang điện một sợi hay gọi là converter quang 1 sợi là loại thiết bị chuyển đổi tín hiệu quang thành tín hiệu điện phổ biến nhất hiện nay. Bộ converter quang 1 sợi sử dụng 1 sợi quang để truyền tải tín hiệu và sử dụng hai bước sóng 1310 và 1550mm trên cáp quang singlmode